Yankuna masu yawan jama'a | |
---|---|
Najeriya |
Mutanen Ngwa (a asali: Nde Ṅgwàfrfr) suna dadaga cikin ƴan ƙabilar Igbo waɗanda suke rayuwa yankin Kudancin Ƙasar Inyamurai. Galibin Mutanen Ngwa sun fito daga jihar Abia yawansu ya kai kimanin 314,840 a shekarar 1963. Ana samun Ngwa cikin kimanin murabba'i 1,328 kilomita[1] sune mutanen Igbo mafi girma a yankin.
Tana da iyaka da Kogin Imo a yamma, da kuma mutanen Anang-Ibibio a gabas. Asa da mutanen Ndoki suna da iyaka a kudu. Ƙasar Ngwa na iyaka da mutanen Ubakala da Olokoro a arewa da Isuorgu a yankin arewa maso gabas.
Sauran sun haɗa da Ohanjoku da Amadioha. A Ngwa kafin mulkin mallaka, al’ummar Okonko da Ekpe sun kasance masu tilasta bin doka. Bukukuwan da ake yi a ƙasar Ngwa sun haɗa da bikin Ekpe da Owu da na wasan kwaikwayo na Ikoro.
Mutanen Ngwa suna magana da yaren Ngwa. Yawancinsu Kiristoci ne, amma kuma suna yin addinin al'ada da wasu al'adun. Mutanen Ngwa dai mafi yawan su manoma ne, inda suke noman amfanin gona irin su dawa, rogo, koko da kuma noman Kwakwar manja. An fara shigo da ƙarfe don yin fartanya da adduna a kusan ƙarni na 16 da 19.